
 

 

MUHTASARI WA MATOKEO JUMLA YA WAGONJWA WA PRESHA YA MACHO WALIOPATA MATIBABU KWA 

MARA YA KWANZA KATIKA KLINIK YA NVSEC - MWAKA 2017 

1. JUMLA YA WAGONJWA WENYE PRESHA YA MACHO WALIOPATA MATIBABU KWA MARA YA KWANZA 

HAPA NVSEC WALIKUWA; 100 WANAUME; 58 (58%) WANAWAKE; 42 (42%)  

2. MIONGONI MWA WALIOFIKA WAKIWA WANAJITAMBUA KUWA NA PRESHA YA MACHO; 74 (74%) 

3. MUDA WA KUFAHAMIKA KUWA NA PRESHA YA MACHO; MWEZI 1  MPAKA MIAKA 21 

4. MIONGONI MWA WALIOFIKA WAKIWA WAPO KWENYE MATIBABU YA PRESHA YA MACHO; 70 (70%) 

5. HALI YA UONI WALIPOFIKA: 77 (77%) UONI MZURI, 9 (9%) ULEMAVU WA KUTOKUONA KATIKA MACHO 

YOTE MAWILI, NA 45 (45%) ULEMAVU WA KUTOKUONA KATIKA JICHO MOJA  

6. UKUBWA WA UGONJWA KWA KIPIMO CHA MADHARA KATIKA MSHIPA WA FAHAMU YA UONI; 74 

(74%) WALIKUWA NA MADHARA MAKUBWA. 

7. MATIBABU WALIYOPATIWA; MATIBABU KWA KUTUMIA DAWA 69 (69%), OPERESHENI 31 (31%) 

8. IDADI YA WALIOJITOKEZA KUPATA OPERESHENI 17/31 (55%) 

9. WASTANI WA KIWANGO CHA PRESHA YA MACHO WALIYOKUWA NAYO WAKATI WANAPATIWA 

MATIBABU KWA MARA YA KWANZA HAPA KLINIK (NVSEC); 25mmHg, NA KWA WAGONJWA 66 

WALIOENDELEA KUWA NA MAHUDHURIO YA HAPA KLINIK BAADA YA MWAKA MMOJA KILIKUWA; 

16mmHg. 

10. IDADI YA WAGONJWA WALIOENDELEA KUPATA HUDUMA KATIKA KLINIK YETU; 66 (66%), NA 

WAGONJWA;  34 (34%) HAWAKURUDI 

HITIMISHO 

Kwa ujumla kundi la wagonjwa hawa lilikuja klinik likiwa na hali nzuri zaidi katika vigezo vya; kujifahamu 

kuwa na ugonjwa wa presha ya macho, unafuu katika madhara ya ugonjwa na ufanisi wa tiba 

waliyokwishapatiwa dhidi ya ugonjwa wa presha ya macho wakilinganishwa na wagonjwa kama hao 

waliopata matibabu katika nyingi ya Klinik zilizopo Kusini mwa Jangwa la Sahara kwenye miaka ya 

mwanzoni  mwa 2000.  

Hii ina maanisha kuwa kwa baadhi ya maeneo ambayo matibabu haya ya presha ya macho yamekuwa 

yakipatikana mfululizo na kwa muda mrefu kuna matokeo chanya ya kuzuia madhara ya ugonjwa huu na 

kuwalinda wagonjwa dhidi ya ulemavu wa kutokuona wa kudumu. HIVYO NI MUHIMU TIBA IWE MUAFAKA 

NA ENDELEVU, NA WAGONJWA WAFAHAMU UMUHIMU WA KUFUATILIA MATIBABU YAO. 


